Không bắt buộc phải sử dụng đồng Việt Nam để thanh toán hợp đồng xây dựng

Ngày hỏi:05/11/2020

Tôi vừa mới hoàn thành một dự án về lĩnh vực xây dựng, hai bên ký kết hợp đồng xây dựng rõ ràng không tranh chấp gì. Bây giờ tôi muốn thanh toán bằng đồng đô la được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định như sau:

      Đồng tiền sử dụng trong thanh toán hợp đồng xây dựng là Đồng Việt Nam; trường hợp sử dụng ngoại tệ để thanh toán do các bên hợp đồng thỏa thuận nhưng không trái với quy định của pháp luật về ngoại hối.

      Như vậy, có thể thanh toán bằng đồng đô la nếu hai bên hợp đồng thỏa thuận và không trái với quy định của pháp luật về ngoại hối.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn