Một nhà có được sử dụng 02 công tơ điện không?

Ngày hỏi:19/08/2019

Gia đình tôi có 02 công tơ điện, hôm trước cơ quan điện lực đến tháo nhà tôi 01 công tơ điện xuống. Vậy cho hỏi việc làm của cơ quan điện lực có đúng quy định pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Nếu hộ gia đình chỉ có 01 hộ khẩu hoặc có nhiều hộ khẩu nhưng chỉ ký 01 hợp đồng mua điện.

      => Theo quy định tại Điều 2 Thông tư 19/2014/TT-BCT, số công tơ điện được mắc với trường hợp này, như sau:

      - Bên mua điện là một hộ gia đình sử dụng sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú để đăng ký mua điện chỉ được ký 01 hợp đồng thì chỉ được mắc 01 công tơ điện.

      - Bên mua điện gồm nhiều hộ sử dụng điện chung có thể ký 01 hợp đồng thì sử dụng 01 công tơ điện.

      *Nếu hộ gia đình có nhiều hộ khẩu và ký nhiều hợp đồng mua điện thì có thể có nhiều công tơ điện.

      Vì bạn không cung cấp rõ thông tin nên chúng tôi không thể kết luật cơ quan điện lực làm đúng pháp luật không.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn