Mức tiêu chuẩn khí thải đối với xe ô tô là gì?

Ngày hỏi:02/04/2019

Tôi nghe nói đã có quy định mới về tiêu chuẩn khí thải đối với xe ô tô, nhưng tôi chưa rõ mức tiêu chuẩn khí thải đối với xe ô tô là gì? Ban biên tập có thể giải thích giúp tôi được không? Xin cảm ơn

Phí Hùng (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 3 Quyết định 16/2019/QĐ-TTg (có hiệu lực từ ngày 15/05/2019) quy định về lộ trình áp dụng tiêu chuẩn khí thải đối với xe ô tô tham gia giao thông và xe ô tô đã qua sử dụng nhập khẩu do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì:

      Mức tiêu chuẩn khí thải (Mức 1, Mức 2, Mức 3, Mức 4) là giới hạn lớn nhất cho phép của các chất gây ô nhiễm và khói trong khí thải của xe ô tô quy định tại TCVN 6438:2018 “Phương tiện giao thông đường bộ - Giới hạn lớn nhất cho phép của khí thải”.

      Trên đây là nội dung quy định về mức tiêu chuẩn khí thải đối với xe ô tô. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 16/2019/QĐ-TTg.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn