Muốn xây nhà, phải có những giấy tờ nào?

Ngày hỏi:27/05/2019

Xin chào anh chị trong Ban biên tập. Tôi có một vấn đề thắc mắc rất mong được anh chị giải đáp. Sắp tới, tôi sẽ tiến hành xây nhà mới. Vậy cho tôi hỏi nếu muốn xin Giấy phép xây dựng thì cần có giấy tờ gì? Rất mong nhận được phản hồi sớm từ anh chị. Trân trọng cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Muốn xây nhà thì bạn phải được cấp Giấy phép xây dựng. Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 53/2017/NĐ-CP thì các loại văn bản, giấy tờ hợp pháp làm căn cứ cấp Giấy phép xây dựng bao gồm:

      - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

      - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

      - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

      - Báo cáo rà soát, kê khai hiện trạng sử dụng đất.

      - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc văn bản chấp thuận về địa điểm xây dựng của UBND cấp huyện đối với công trình xây dựng biển quảng cáo, trạm viễn thông, cột ăng ten tại khu vực không thuộc nhóm đất có mục đích sử dụng để xây dựng và không được chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

      - Giấy tờ về đất đai đối với trường hợp được nhà nước giao đất, cho thuê đất.

      - Giấy tờ về xếp hạng di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh đối với trường hợp cấp phép xây dựng để thực hiện xây dựng mới, chửa chữa, cải tạo hoặc di dời các công trình lịch sử.

      - Hợp đồng thuê đất.

      - Văn bản của cơ quan nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

      - Hợp đồng thuê đất được giao kết giữa chủ đầu tư xây dựng công trình và người quản lý, sử dụng công trình giao thông hoặc văn bản chấp thuận của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về giao thông đối với công trình được phép xây dựng trong phạm vi đất đanh cho giao thông theo quy định pháp luật.

      - Văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

      - Văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo đề nghị của cơ quan cấp phép xây dựng.

      Theo Khoản 1 Điều 95 Luật Xây dựng 2014, hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

      - Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

      - Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

      - Bản vẽ thiết kế xây dựng;

      - Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

      Như vậy, để xây nhà, bạn phải có một trong những giấy tờ nêu trên và làm hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép xây dựng gửi lên cơ quan có thẩm quyền để được giải quyết.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    chào anh chi, tôi xin hỏi hiện nay việc xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn không cần xin giấy phép có đúng vậy không
    Lê Ngọc Diện (26 ngày trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn