Nghĩa trang có đầu tư từ NSNN có được thu tiền sử dụng cơ sở hạ tầng nghĩa trang không?

Ngày hỏi:29/05/2020

Đất nghĩa trang nhân dân được đầu tư từ nguồn ngân sách nhà nước, muốn thu tiền sử dụng hạ tầng nghĩa trang có được không? Thu bằng cách nào khi Luật Phí và Lệ phí không cho phép? Mục đích nhằm giảm gánh nặng cho ngân sách nhà nước khi thực hiện duy tu, sửa chữa hạ tầng. Em xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 26 Nghị định 23/2016/NĐ-CP quy định các chi phí dịch vụ nghĩa trang được thu bao gồm các chi phí sau:

      - Dịch vụ tổ chức tang lễ;

      - Dịch vụ hỏa táng, lưu giữ bình tro, cốt sau hỏa táng;

      - Dịch vụ vận chuyển linh cữu, tro cốt và lưu bình tro, cốt sau hỏa táng (nếu có);

      - Dịch vụ chôn cất và xây dựng mộ (bao gồm phần dưới và trên mặt đất);

      - Dịch vụ chăm sóc, bảo quản, bảo trì, vệ sinh môi trường;

      - Các chi phí hợp lệ khác, thuế theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, đơn vị quản lý nghĩa trang được thu các dịch vụ trên, việc quản lý nguồn thu được pháp luật quy định cụ thể. Cho nên tiền sử dụng cơ sở hạ tầng nghĩa trang nếu thuộc 1 trong các dịch vụ trên sẽ được phép thu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn