Người dân có được tự ý di dời cột kilômét không?

Ngày hỏi:19/05/2021

Cho em hỏi trước cổng nhà em có 1 cột kilômét đặt theo chiều dọc đường, em muốn di dời qua 1 bên cách đó 1 mét, vậy có được không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người dân có được tự ý di dời cột kilômét không?
      (ảnh minh họa)
    • Việc đặt cột kilômét tuân theo quy định tại Chương 12 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT.

      Khoản 69.3 Điều 69 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT có quy định vị trí đặt cột kilômét theo chiều dọc đường như sau:

      Khi thay đổi điểm gốc đường và điều chỉnh cục bộ hướng tuyến theo quyết định của cấp có thẩm quyền quy định ở khoản 69.2 Điều này mới đặt lại hệ thống cột kilômét. Nhà thầu bảo trì không được tự ý thay đổi vị trí cột kilômét.

      Theo đó, vị trí đặt cột kilômét đã tuân theo những quy chuẩn nhất định, việc thay đổi vị trí cột kilômét theo chiều dọc đường phải có sự quyết định của cơ quan có thẩm quyền, nhà thầu bảo trì không được tự ý thay đổi vị trí cột kilômét.

      => Chính vì vậy anh là người dân không được tự ý di dời vị trí của cột kilômét.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT