Người nước ngoài có được hành nghề kiến trúc tại Việt Nam không?

Ngày hỏi:16/09/2021

Xi hỏi, theo quy định hiện nay thì đối với người nước ngoài có được hành nghề kiến trúc tại Việt Nam hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người nước ngoài có được hành nghề kiến trúc tại Việt Nam không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật Kiến trúc 2019 quy định như sau:

      Người nước ngoài được hành nghề kiến trúc tại Việt Nam khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

      - Có chứng chỉ hành nghề kiến trúc tại Việt Nam hoặc có chứng chỉ hành nghề kiến trúc đang có hiệu lực do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp và được Việt Nam công nhận, chuyển đổi;

      - Tuân thủ pháp luật Việt Nam và Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của kiến trúc sư hành nghề của Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định hiện hành thì đối với người nước ngoài vẫn được hành nghề kiến trúc tại Việt Nam khi đáp ứng các điều kiện nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn