Nguyên tắc chung trong việc quản lý đường đô thị được quy định ra sao?

Ngày hỏi:15/10/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thành Lâm, tìm hiểu quy định của pháp luật về việc quản lsy và sử dụng đường đô thị. Có thắc mắc sau tôi mong sớm nhận phản hồi từ Ban biên tập, cụ thể: Nguyên tắc chung trong việc quản lý đường đô thị được quy định ra sao?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Nguyên tắc chung trong việc quản lý đường đô thị được quy định ra sao?
    (ảnh minh họa)
  • Nguyên tắc chung trong việc quản lý đường đô thị được quy định tại Thông tư 04/2008/TT-BXD hướng dẫn quản lý đường đô thị do Bộ Xây dựng ban hành và được bổ sung bởi Điều 3 Thông tư 16/2009/TT-BXD, cụ thể như sau:

    - Đường đô thị là bộ phận của hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị do Nhà nước thống nhất quản lý và có phân cấp quản lý.

    - Bảo đảm hè dành cho người đi bộ, lòng đường thông suốt cho các loại phương tiện giao thông cơ giới và thô sơ.

    - Khi sử dụng hoặc tạm thời sử dụng một phần đường đô thị vào mục đích khác phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đồng thời có giải pháp để bảo đảm không ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông, vệ sinh môi trường và mỹ quan đô thị.

    - Đường ngoài phạm vi nội thành, nội thị nhưng nằm trong ranh giới khu đô thị, khu đô thị mới, đô thị mới được thống nhất quản lý như đường đô thị.”

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn