Nhà chung cư nhiều chủ sở hữu thì mới phải thành lập Ban quản trị?

Ngày hỏi:25/06/2021

Cho mình hỏi có phải nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu thì mới phải lập Ban quản trị có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà chung cư nhiều chủ sở hữu thì mới phải thành lập Ban quản trị?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 103 Luật Nhà ở 2013 có quy định về Ban quản trị nhà chung cư như sau:

      Đối với nhà chung cư có một chủ sở hữu hoặc nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu nhưng có dưới 20 căn hộ thì chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư thống nhất quyết định việc thành lập Ban quản trị nhà chung cư hoặc không thành lập Ban quản trị nhà chung cư;

      Đối với nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu mà có từ 20 căn hộ trở lên phải thành lập Ban quản trị nhà chung cư.

      Theo như các quy định này thì tùy trường hợp nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu có phải thành lập Ban quản trị nhà chung cư hay không. Trường hợp có dưới 20 căn hộ thì việc thành lập Ban quản trị là không bắt buộc, tùy chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư có thông nhất quyết định thành lập hay không. Trường hợp nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu mà có từ 20 căn hộ trở lên thì bắt buộc phải thành lập Ban quản trị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn