Nhà đường liên xã, xây mái che cách tim đường bao xa?

Ngày hỏi:06/08/2015
Tôi ở An Giang, xây nhà bằng bê tông cốt thép trên tuyến đường liên xã (có GPXD theo quy định). Nay tôi muốn xây mái che không kiên cố thì phải xây cách tim đường bao xa là đúng qui định? (Nguyen thanh Phong)

    Nội dung này được Luật sư Trịnh Văn Hiệp, Văn phòng luật sư Gia Thành tư vấn như sau:

    • - Khoản 5, Khoản 6 Điều 2 Luật Xây dựng quy định về chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng như sau:

      Chỉ giới đường đỏ là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa để phân định ranh giới giữa phần đất được xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc công trình hạ tầng kỹ thuật, không gian công cộng khác.

      Chỉ giới xây dựng là đường giới hạn cho phép xây dựng công trình chính trên thửa đất.

      Khoản 3, Khoản 4 Điều 12 Luật Xây dựng quy định về các hành vi bị nghiêm cấm:

      + Xây dựng công trình lấn chiếm hành lang bảo vệ công trình giao thông…

      + Xây dựng công trình vi phạm chỉ giới xây dựng, cốt xây dựng; xây dựng công trình không đúng với giấy phép xây dựng được cấp.

      Căn cứ theo quy định trên, khi xây dựng nhà thì bạn phải xây dựng theo đúng giấy phép xây dựng đã được cấp, đúng chỉ giới xây dựng. Còn khuôn viên đất nằm trong chỉ giới đường đỏ thì bạn được quyền xây dựng tường rào, cổng ngõ để bảo vệ.

      Muốn xây mái che không kiên cố, bạn cần liên hệ UBND xã để xác định được chỉ giới đường đỏ đối với thửa đất của bạn.


    Nguồn:

    Tuổi Trẻ Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn