Nhà ở nông thôn, trường hợp nào phải xin phép xây dựng?

Ngày hỏi:26/04/2017
Tôi đang sở hữu lô đất có diện tích 360m2, trong đó có 100m2 đất ở nông thôn (tôi đã được Sở Tài nguyên và Môi trường cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Lô đất này thuộc xã đang xây dựng nông thôn mới, mặt tiền lô đất nằm trên đường nông thôn mới. Như vậy, khi tôi xây dựng nhà ở riêng lẻ trên lô đất trên (dự kiến xây dựng khoảng 42m2) thì có phải bắt buộc xin giấy phép xây dựng không?
 

    Nội dung này được Bộ Xây dựng tư vấn như sau:

    • Công trình xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt thì thuộc đối tượng miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại Điểm k, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng 2014.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn