Nhà ở riêng lẻ có bắt buộc phải giám sát thi công xây dựng không?

Ngày hỏi:02/10/2021

Liên quan đến quy định pháp luật về xây dựng thì, đối với nhà ở riêng lẻ có bắt buộc phải giám sát thi công xây dựng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 120 Luật xây dựng 2014 quy định về giám sát thi công xây dựng công trình như sau:

      Công trình xây dựng phải được giám sát về chất lượng, khối lượng, tiến độ, an toàn lao động và bảo vệ môi trường trong quá trình thi công.

      Nhà nước khuyến khích việc giám sát thi công xây dựng nhà ở riêng lẻ.

      Như vậy, đối với nhà ở riêng lẻ thì nhà nước chỉ khuyến khích việc giám sát này mà không mang tính chất bắt buộc. Do đó, việc giám sát thi công xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ có thể tự thực hiện hoặc không.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn