Nhà ở riêng lẻ thuộc dự án đầu tư có được miễn giấy phép xây dựng không?

Ngày hỏi:11/11/2020

Nhờ tư vấn trường hợp nhà ở riêng lẻ thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị thì có được miễn giấy phép xây dựng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà ở riêng lẻ thuộc dự án đầu tư có được miễn giấy phép xây dựng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020 có quy định những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng, trong đó có quy định:

      Nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

      Như vậy nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 7 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì sẽ thuộc trường hợp được miễn giấy phép xây dựng. Nếu không thuộc trường hợp này thì sẽ không được miễn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn