Nhà thầu ký kết hợp đồng xây dựng với tổng thầu thì có được xem là nhà thầu chính không?

Ngày hỏi:05/11/2020

Tôi ở Lục Lam, cho tôi hỏi một vấn đề là khi tôi, tư cách là nhà thầu ký kết hợp đồng xây dựng với tổng thầu khác ở Hà Nam trong lĩnh vực xây dựng thì có được xem là nhà thầu chính không? Hay tôi là nhà thầu phụ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 11, Khoản 12 Điều 2 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định như sau:

      - Nhà thầu chính là nhà thầu trực tiếp ký kết hợp đồng xây dựng với chủ đầu tư xây dựng.

      - Nhà thầu phụ là nhà thầu ký kết hợp đồng xây dựng với nhà thầu chính hoặc tổng thầu.

      Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên thì bạn được xem là nhà thầu phụ theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn