Nhà thương mại còn 1 tầng đang thi công thì các tầng trên được hoạt không không?

Ngày hỏi:03/12/2019

Vui lòng cho tôi hỏi: "Một tòa nhà thương mại dịch vụ 4 tầng, 3 tầng trên đã đủ điều kiện thẩm duyệt PCCC, còn tầng dưới vẫn đang thi công, thì 3 tầng trên có được phép hoạt động trước hay không?"

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà thương mại còn 1 tầng đang thi công thì các tầng trên được hoạt không không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị 46/2015/NĐ-CP: Hạng mục công trình, công trình xây dựng hoàn thành chỉ được phép đưa vào khai thác, sử dụng sau khi được nghiệm thu bảo đảm yêu cầu của thiết kế xây dựng, tiêu chuẩn áp dụng, quy chuẩn kỹ thuật cho công trình, các yêu cầu của hợp đồng xây dựng và quy định của pháp luật có liên quan.

      Mặt khác theo phụ lục ban hành kèm theo Thông tư 05/2015/TT-BXD quy định hồ sơ hoàn thành công trình xây dựng nhà ở, cụ thể như sau:

      1) Giấy phép xây dựng.

      2) Hợp đồng xây dựng của chủ nhà ký với các nhà thầu khảo sát, thiết kế, thi công, giám sát thi công xây dựng (nếu có).

      3) Báo cáo kết quả khảo sát xây dựng.

      4) Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công xây dựng.

      5) Báo cáo kết quả thẩm tra và văn bản kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công xây dựng.

      6) Bản vẽ hoàn công (trong trường hợp việc thi công xây dựng có sai khác so với thiết kế bản vẽ thi công xây dựng).

      7) Báo cáo kết quả thí nghiệm, kiểm định (nếu có).

      8) Văn bản thỏa thuận, chấp thuận, xác nhận của các tổ chức, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền (nếu có) về an toàn phòng cháy, chữa cháy; an toàn vận hành thang máy.

      Như vậy, điều kiện nghiệm thu và bàn giao căn hộ chung cư phải đáp ứng các yêu cầu và phải có hồ sơ nêu trên, trong đó có hồ sơ về an toàn phòng cháy, chữa cháy; an toàn vận hành thang máy. Ngoài ra, điều kiện bàn giao căn hộ còn phải đáp ứng các điều kiện khác (nếu có) theo hợp đồng, thỏa thuận giữa hai bên.

      Vậy nên khi tầng 1 nhà thương mại đang xây dựng thì các tầng còn lại không được đưa vào sử dụng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn