Những trường hợp nào được cấp giấy phép quy hoạch đô thị?

Ngày hỏi:20/01/2018

Những trường hợp nào được cấp giấy phép quy hoạch đô thị? Xin chào Ban biên tập, tôi là Thanh Hằng, hiện tôi đang sinh sống và làm việc tại Tp Vinh, Nghệ An, vì nhu cầu tìm hiểu tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là những trường hợp nào được cấp giấy phép quy hoạch đô thị? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những trường hợp nào được cấp giấy phép quy hoạch đô thị?
      (ảnh minh họa)
    • Những trường hợp được cấp giấy phép quy hoạch đô thị được quy định tại Điều 36 Nghị định 37/2010/NĐ-CP lập thẩm định, phê duyệt quản lý quy hoạch đô thị, cụ thể như sau:

      - Dự án đầu tư xây dựng công trình tập trung tại khu vực trong đô thị chưa có quy hoạch phân khu và quy hoạch chi tiết.

      - Dự án đầu tư xây dựng công trình tập trung tại khu vực trong đô thị có quy hoạch phân khu, nhưng chưa đủ các căn cứ đề lập quy hoạch chi tiết.

      - Dự án đầu tư xây dựng công trình riêng lẻ tại khu vực trong đô thị chưa có quy hoạch chi tiết hoặc thiết kế đô thị, trừ nhà ở.

      - Dự án đầu tư xây dựng công trình tập trung hoặc riêng lẻ trong khu vực đã có quy hoạch chi tiết được duyệt, nhưng cần điều chỉnh ranh giới hoặc một số chỉ tiêu sử dụng đất quy hoạch đô thị đối với một lô đất.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về những trường hợp được cấp giấy phép quy hoạch đô thị. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 37/2010/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn