Phạm vi hoạt động chứng chỉ hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng hạng II

Ngày hỏi:17/12/2019

Tôi hiện đang có chứng chỉ hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng hạng III và đang làm chủ nhiệm thiết kế quy hoạch thuộc thẩm quyền của cấp huyện. Sắp tới tỉnh sẽ mời một số tổ chức, cá nhân làm chủ nhiệm thiết kế đồ án quy hoạch xây dựng của tỉnh. Cho hỏi để được làm chủ nhiệm thiết kế này tôi phải có chứng chỉ hành nghề hạng nào? Nhờ hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 7 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP quy định phạm vi hoạt động chứng chỉ hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng như sau:

      - Hạng I: Được làm chủ nhiệm đồ án, chủ trì thiết kế bộ môn chuyên ngành của tất cả các đồ án quy hoạch xây dựng.

      - Hạng II: Được làm chủ nhiệm đồ án, chủ trì thiết kế bộ môn chuyên ngành của tất cả các đồ án quy hoạch xây dựng thuộc thẩm quyền phê duyệt của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Ủy ban nhân dân cấp huyện.

      - Hạng III: Được làm chủ nhiệm đồ án, chủ trì thiết kế bộ môn chuyên ngành các đồ án quy hoạch xây dựng thuộc thẩm quyền phê duyệt của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì để được thiết kế đồ án xây dựng thuộc thẩm quyền phê duyệt của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, thì bạn phải có chứng chỉ hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng hạng II. Do đó, bạn cần sát hạch để nâng hạng chứng chỉ hành nghề của mình để được làm chủ nhiệm thiết kế.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn