Quy định chung về trồng, chăm sóc cây xanh đô thị được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:19/11/2016

Quy định chung về trồng, chăm sóc cây xanh đô thị được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Trần Tuấn Anh. Em đang ôn tập để thi tuyển công chức ngành địa chính ở tỉnh. Trong quá trình ôn tập, em muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp về quy định chung về trồng, chăm sóc cây xanh đô thị. Em xin chân thành cảm ơn.(anh***@gmail.com, 22 tuổi).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định chung về trồng, chăm sóc cây xanh đô thị đã được quy định cụ thể tại Điều 11 Nghị định 64/2010/NĐ-CP về quản lý cây xanh đô thị.

      Theo đó, quy định chung về trồng, chăm sóc cây xanh đô thị được quy định như sau:

      1. Việc trồng cây xanh đô thị phải tuân thủ quy hoạch đô thị đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

      2. Việc trồng cây xanh đô thị phải bảo đảm đúng quy trình kỹ thuật, đúng chủng loại, tiêu chuẩn cây và bảo đảm an toàn; cây mới trồng phải được bảo vệ, chống giữ thân cây chắc chắn, ngay thẳng đảm bảo cây sinh trưởng và phát triển tốt.

      3. Cây trồng phải được định kỳ chăm sóc, kiểm tra và xác định tình trạng phát triển của cây để có biện pháp theo dõi, bảo vệ và xử lý kịp thời các tác động ảnh hưởng tới sự phát triển của cây.

      4. Việc chăm sóc, cắt tỉa cây phải tuân thủ quy trình kỹ thuật đồng thời phải có biện pháp bảo đảm an toàn cho người, phương tiện và công trình.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quy định chung về trồng, chăm sóc cây xanh đô thị. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 64/2010/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn