Quy định hệ số phân bổ để xác định tiền sử dụng đất trong trường hợp bán nhà ở xã hội

Ngày hỏi:09/09/2019

Em muốn mua lại một căn chung cư xã hội mà em chưa biết tính tiền thuế sử dụng đất phải nộp khi chuyển nhượng ạ. Căn hộ có diện tích căn nhà 57.3 mét, diện tích sàn : 13.463m ạ. Còn giá đất và hệ số phân bổ em không biết tính thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 7, 8 Thông tư 139/2016/TT-BTC quy định xác định định tiền sử dụng đất phải nộp khi bán lại nhà ở xã hội như sau:

      Tiền sử dụng đất phải nộp = 50% x S x Giá đất x Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất cho căn hộ

      Trong đó:

      - Giá đất để tính tiền sử dụng đất được xác định theo giá đất ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại Bảng giá đất nhân hệ số điều chỉnh giá đất tại thời điểm người mua, thuê mua bán lại nhà ở xã hội.

      - Hệ số phân bổ để xác định tiền sử dụng đất trong trường hợp bán nhà ở xã hội là căn hộ chung cư được xác định như sau:

      Hệ số phân bổ

      =

      Diện tích căn hộ bán

      Tổng diện tích sàn tòa nhà

      Trên đây là cách xác định giá đất và hệ số phân bổ để xác định tiền sử dụng đất trong trường hợp bán nhà ở xã hội.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn