Quy định về cấp lại chứng chỉ hành nghề hết hạn

Ngày hỏi:14/11/2016

Tôi tốt nghiệp ĐH Bách khoa TPHCM (khoa Xây dựng) năm 2005, và đã được cấp Chứng chỉ hành nghề Thiết kế và Giám sát vào năm 2010 (đã hết hạn vào năm 2015). Nay tôi đang làm thủ tục để xin cấp lại chứng chỉ hành nghề, vậy nên phần Bảng khai kinh nghiệm, tôi sẽ khai báo các dự án từ năm 2005 đến nay hay từ năm 2010 đến nay? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 17 Thông tư 17/2016/TT-BXD hướng dẫn về năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành thì:

    1. Chứng chỉ hành nghề được cấp lại hoặc Điều chỉnh, bổ sung nội dung trong các trường hợp sau:

    a) Chứng chỉ cũ hết hạn sử dụng.

    b) Điều chỉnh, bổ sung nội dung hành nghề.

    c) Chứng chỉ cũ bị rách, nát.

    d) Chứng chỉ bị thất lạc.

    2. Điều kiện để cấp lại hoặc Điều chỉnh, bổ sung nội dung chứng chỉ hành nghề:

    a) Có đơn đề nghị cấp lại hoặc Điều chỉnh, bổ sung nội dung chứng chỉ hành nghề theo mẫu tại Phụ lục số 01 Thông tư này, nộp tại cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề;

    b) Có chứng chỉ cũ đối với trường hợp chứng chỉ cũ bị rách, nát hoặc đề nghị cấp bổ sung nội dung hành nghề hoặc chứng chỉ cũ đã hết hạn sử dụng;

    c) Có bản sao các văn bằng, chứng chỉ và bản khai kinh nghiệm liên quan đến nội dung đề nghị bổ sung lĩnh vực hoạt động đối với trường hợp đề nghị Điều chỉnh, bổ sung nội dung hành nghề;

    d) Không vi phạm các quy định trong hoạt động đầu tư xây dựng và pháp luật có liên quan.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cấp lại chứng chỉ hành nghề hết hạn. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 17/2016/TT-BXD để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn