Quy định về vườn ươm cây xanh đô thị như thế nào?

Ngày hỏi:19/11/2016

Quy định về vườn ươm cây xanh đô thị như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Em xin chào và chúc sức khoẻ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Trúc Quỳnh (email: quy***@gmail.com, sdt: 098360****). Hằng ngày trên đường đi học, em có đi ngang qua một vườn ươm cây xanh của thành phố. Em rất thắc mắc về quy định liên quan đến vườn ươm cây xanh đô thị. Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vườn ươm cây xanh đô thị đã được quy định cụ thể tại Điều 12 Nghị định 64/2010/NĐ-CP về quản lý cây xanh đô thị.

      Theo đó, vườn ươm cây xanh đô thị được quy định như sau:

      1. Đô thị phải dành quỹ đất để phát triển vườn ươm theo quy hoạch.

      2. Tổ chức hoặc cá nhân sử dụng đất để phát triển vườn ươm phải bảo đảm đúng mục đích, hiệu quả sử dụng đất; áp dụng tiến bộ khoa học công nghệ vào việc nghiên cứu giống cây, thuần hóa cây nhập ngoại; công tác ươm trồng giống các loại cây, cây hoa, cây cảnh đáp ứng nhu cầu về cung cấp cây xanh cho đô thị.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vườn ươm cây xanh đô thị. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 64/2010/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn