Sửa chữa đột xuất công trình đường bộ thuộc hệ thống đường trung ương do Bộ Giao thông vận tải quản lý

Ngày hỏi:23/06/2017

Sửa chữa đột xuất công trình đường bộ thuộc hệ thống đường trung ương do Bộ Giao thông vận tải quản lý được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thu Thủy một công nhân vệ sinh đường thuộc Ban quản lý đường Hồ Chí Minh, tôi được biết đối với hệ thống đường bộ thuộc hệ thống đường bộ quốc gia việc bảo trì các công trình đường bộ là được thực hiện theo kế hoạch đã được phê duyệt trước đó. Vậy có trường hợp nào được sửa chữa bảo trì, bảo dưỡng đột xuất hay không? Nếu có vấn đề này được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ các bạn, chân thành cảm ơn!

Thuy Thủy (0985896***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Với câu hỏi của bạn Ban biên tập xin trả lời như sau: Đúng như bạn nói việc bảo trì các công trình đường bộ được thực hiện theo kế hoạch đã được phê duyệt trước đó. Nhưng không phải tất cả, vẫn có một số trường hợp được sửa chữa bảo trì, bảo dưỡng đột xuất. Việc sủa chữa đột xuât các công trình giao thông đường bộ sử dụng ngồn vốn nhà nước do Bộ Giao thông vận tải quản lý. Các trường hợp được sửa chữa bảo dưỡng đột xuất như các công trình bị hư hỏng không sử dụng được cần kịp thời sửa chữa do các tình huống khách quan gây ra. Với các trường hợp này Bộ Giao thông vận tải ủy quyền cho Tổng cục Đường bộ Việt Nam quyết định tổ chức thực hiện nhằm đảm bảo an toàn giao thông và an toàn công trình đường bộ. 

    Sửa chữa đột xuất công trình đường bộ thuộc hệ thống đường trung ương do Bộ Giao thông vận tải quản lý được thực hiện theo quy định tại Khoản 5 Điều 19 Thông tư 52/2013/TT-BGTVT quy định về quản lý và bảo trì công trình đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành như sau:

    a) Đối với công trình, bộ phận công trình bị hư hỏng do chịu các tác động đột xuất như mưa bão, lũ lụt, động đất, va đập, cháy nổ hoặc những tác động thiên tai đột xuất khác, cần thiết phải tiến hành sửa chữa khẩn cấp mà không có trong kế hoạch bảo trì được phê duyệt, Bộ Giao thông vận tải ủy quyền cho Tổng cục Đường bộ Việt Nam quyết định phê duyệt và tổ chức thực hiện nhằm đảm bảo an toàn giao thông và an toàn công trình;

    b) Tổng cục Đường bộ Việt Nam chịu trách nhiệm về việc sử dụng kinh phí và phương thức thực hiện đối với các trường hợp sửa chữa đột xuất quy định tại điểm a khoản này; báo cáo Bộ Giao thông vận tải kết quả thực hiện sửa chữa đột xuất công trình đường bộ.

    Trên đây là nội dung câu trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều chỉnh kế hoạch bảo trì công trình đường bộ sử dụng nguồn vốn nhà nước. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tham khảo thêm tại Thông tư 52/2013/TT-BGTVT

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn