Thẩm quyền phê duyệt công trình có tổng mức đầu tư trên 15 tỷ

Ngày hỏi:10/01/2017

Anh Bảo cho em hỏi theo quy định tổng công trình trong đó chi phí xây lắp + đầu tư xây dựng+CP khác + Dự phòng chi+ GPMB trên 15 tỉ phải gửi sở xây dựng thẩm định phải không Anh? Võ Văn Thọ

Nội dung này được Sở Xây dựng tỉnh Bình Định tư vấn như sau:

  • Bạn Võ Văn Thọ thân mến, theo Quyết định 11/2015/QĐ-UBND ngày 30/6/2015 quy định về việc ủy quyền, phân cấp và phân công trách nhiệm thẩm định, phê duyệt dự án đầu tư xây dựng; thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng công trình trên địa bàn tỉnh tại điều 5, điều 6  quy định như sau:

             Phòng có chức năng quản lý xây dựng thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện (được Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện giao nhiệm vụ thẩm định dự án đầu tư xây dựng) đáp ứng yêu cầu quy định tại Điều 7 của Quy định này, được chủ trì thẩm định dự án chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật (trừ các dự án công trình hồ, đập), với cấp công trình từ cấp III trở xuống do Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện, cấp xã quyết định đầu tư.

             Như vậy, bằng phương pháp loại trừ ta thấy thẩm quyền thẩm định của các Sở xây dựng chuyên ngành gồm các dự án :

                  - Thẩm quyền phê duyệt của Chủ tịch UBND tỉnh (không quy định mức vốn);

                  - Thẩm quyền phê duyệt của Chủ tịch UBND cấp huyện đối với dự án có Tổng mức đầu tư từ 15 tỷ trở lên (phải lập dự án chứ không phải Báo cáo KT-KT), hoặc dự án dưới 15 tỷ nhưng cấp công trình là cấp II (cấp I do các Bộ thẩm định). 


Nguồn:

Trang thông tin điện tử Sở Xây dựng Tỉnh Bình Định
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn