Thẩm quyền tổ chức lập quy hoạch được pháp luật nước ta quy định như thế nào?

Ngày hỏi:26/02/2019

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Thẩm quyền tổ chức lập quy hoạch được pháp luật nước ta quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy hoạch là việc sắp xếp, phân bố không gian các hoạt động kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh gắn với phát triển kết cấu hạ tầng, sử dụng tài nguyên và bảo vệ môi trường trên lãnh thổ xác định để sử dụng hiệu quả các nguồn lực của đất nước phục vụ mục tiêu phát triển bền vững cho thời kỳ xác định.

      Theo đó, tại Điều 14 Luật Quy hoạch 2017 có quy định về thẩm quyền tổ chức lập quy hoạch như sau:

      - Chính phủ tổ chức lập quy hoạch tổng thể quốc gia, quy hoạch không gian biển quốc gia, quy hoạch sử dụng đất quốc gia.

      - Thủ tướng Chính phủ tổ chức lập quy hoạch vùng.

      - Bộ, cơ quan ngang Bộ tổ chức lập quy hoạch ngành quốc gia.

      - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh tổ chức lập quy hoạch tỉnh.

      Trên đây là nội dung giải đáp về thẩm quyền tổ chức lập quy hoạch.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn