Thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công

Ngày hỏi:31/08/2016

Thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công do cơ quan nào thực hiện? Và phí thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công là bao nhiêu? Mong nhận được giải đáp từ Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Tùy theo quy mô, tính chất và nguồn vốn sử dụng mà các cơ quan sau đây có thẩm quyền thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công:

      - Thủ tướng Chính phủ

      - Bộ Xây dựng, Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành

      - Sở Xây dựng, Sở quản lý công trình xây dựng chuyên ngành

      - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Phòng có chức năng quản lý xây dựng thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện

      Vấn đề này được quy định chi tiết tại Điều 10 Nghị định 59/2015/NĐ-CP.

      Phí thực hiện thẩm tra thực hiện theo sự hướng dẫn của Bộ Tài chính. Trường hợp thuê đơn vị tư vấn thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công thì chi phí thẩm tra được xác định theo quy định tại Quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc công bố Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình.

      Trên đây là quy định về thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 59/2015/NĐ-CP và Quyết định số 957/QĐ-BXD để hiểu thêm về quy định này.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn