Thế nào gọi là quyết toán hợp đồng xây dựng?

Ngày hỏi:05/11/2020

Hiện tại bên chủ thầu bảo tôi làm thủ tục quyết toán hợp đồng xây dựng. Tôi cũng đã làm theo như thường lệ của công ty. Nhưng tôi muốn biết pháp luật quy định cụ thể như thế nào là quyết toán hợp đồng xây dựng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định như sau:

      Quyết toán hợp đồng là việc xác định tổng giá trị cuối cùng của hợp đồng xây dựng mà bên giao thầu có trách nhiệm thanh toán cho bên nhận thầu khi bên nhận thầu hoàn thành tất cả các công việc theo thỏa thuận trong hợp đồng.

      Trên đây là quy định thế nào là quyết toán hợp đồng xây dựng theo pháp luật về xây dựng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn