Thi công dầm và hệ mặt cầu khi thi công cầu treo dân sinh

Ngày hỏi:13/12/2018

Đang công tác trong lĩnh vực xây dựng. Tìm hiểu quy định của pháp luật về việc đảm bảo an toàn trong thi công cầu treo dân sinh. Có thắc mắc sau tôi mong nhận được phản hồi. Cụ thể: Thi công dầm và hệ mặt cầu khi thi công cầu treo dân sinh phải đảm bảo những yêu cầu nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thi công dầm và hệ mặt cầu khi thi công cầu treo dân sinh quy định tại Điều 25 Thông tư 11/2014/TT-BGTVT hướng dẫn công tác thiết kế, thi công và nghiệm thụ cầu treo dân sinh do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, cụ thể như sau:

      - Hệ dầm dọc, dầm ngang và bản mặt cầu được chế tạo tại xưởng cơ khí hay tại công trường theo bản vẽ thiết kế và các quy định trong Tiêu chuẩn TCCS 02:2010/TCĐBVN.

      - Nhà thầu có thể áp dụng nhiều giải pháp khác nhau để lắp ghép hệ dầm mặt cầu với các dây treo. Khuyến khích chế tạo thành từng panel để cẩu lắp thuận tiện.

      - Có thể lắp từ 2 phía đầu cầu tiến vào giữa nhịp, hoặc lắp từ giữa nhịp tiến dần đối xứng ra 2 phía đầu cầu.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầu treo dân sinh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn