Thời hạn của Giấy phép XD

Ngày hỏi:02/04/2014
Kính gửi Quý cơ quan! Năm 2008, nhà Bố mẹ tôi tại địa chỉ : 35 Đường 6 Phường Bình Chiểu, Quận Thủ Đức, TP.HCM có xin Giây phép XD ( Xây dựng mới ) và đã được UBND Quận thủ Đức Cấp giấy phép XD vào tháng 01/2008 trong đó bao gồm Diện tích xây dựng : Nhà 1 ( khoảng 176 m2 ) + Nhà 2 ( khoảng 229 m2) . Gia đình đã khởi công XD phần diện tích Nhà 1 trong tháng 2/2008 ( có thông báo với UBND phường ) và đã xây xong khoảng tháng 6/2008 nhưng chưa hoàn công vì chưa xây xong toàn bộ công trình , tuy nhiên do điều kiện kinh tế khó khăn nên từ năm 2008 đến nay chưa xây dựng tiếp được Nhà 2 như trong giấy phép XD . Nay ( năm 2014 ) Gia đình có nhu cầu xây dựng tiếp Nhà 2 , thì xin hỏi Quý cơ quan có thể sử dụng Giấy phép XD đã được cấp ( năm 2008 ) để tiếp tục XD được không ? Vì trong Giấy phép XD được cấp chỉ ghi " Giấy phép này có hiệu lực khởi công XD trong thời hạn 1 năm kể từ cấp " ( Gia đình đã khởi công XD Nhà 1 đúng hạn ) Trong trường hợp phải xin cấp lại Giấy phép XD mới hoặc gia hạn lại Giấy phép cũ để xây dựng tiếp, xin Quý cơ quan hướng dẫn các thủ tục, giấy tờ cần thiết để thực hiện. Rất mong nhận được sự phản hồi sớm của Quý cơ quan Trân trọng kính chào! Người gửi: Lê Đức Hòa

    Nội dung này được Sở Xây Dựng Thành Phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Chào ông Lê Đức Hòa,
      Qua câu hỏi của ông, Sở Xây dựng có ý kiến trả lời như sau:
      Căn cứ quy định tại Khoản 1 – Điều 11 – Nghị định 64/2012 ngày 04/9/2012 của Chính phủ về cấp phép xây dựng. Theo đó, trong thời hạn 30 ngày, trước thời điểm giấy phép xây dựng hết hạn, nếu công trình chưa được khởi công, thì chủ đầu tư phải đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng. Mỗi giấy phép xây dựng chỉ được gia hạn một lần. Thời gian gia hạn tối đa không quá 6 tháng. Nếu hết thời gian gia hạn, chủ đầu tư chưa khởi công xây dựng thì phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới. Trường hợp ông đã khởi công xây dựng trong thời gian quy định và ngừng thi công (sau khi đã thi công xong Nhà 1), nay ông có đủ điều kiện để tiếp tục thi công thì ông được phép tiếp tục xây dựng công trình theo đúng nội dung giấy phép xây dựng đã được UBND quận Thủ Đức cấp.


    Nguồn:

    SỞ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn