Thực hiện bảo trì đối với công trình đường bộ đang khai thác nhưng chưa có quy trình bảo trì

Ngày hỏi:23/06/2017

Thực hiện bảo trì đối với công trình đường bộ đang khai thác nhưng chưa có quy trình bảo trì được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hoàng Thắng một nhân viên đang làm việc trong một công ty xây dựng, tôi có một thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau, việc thực hiện bảo trì công trình đường bộ được thực hiện theo kế hoạch phê duyệt trước đó có quy trình bảo trì rõ ràng. Vậy đối với các công trình đường bộ đang khai thác nhưng không có quy trình bảo trì nay muốn bảo trì, bảo dưỡng thì được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật, chân thành cảm ơn!

Hoàng Thắng (thang.hoang***@gmail.com)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Với câu hỏi của bạn Ban biên tập xin trả lời như sau: Không phải tất cả các công trình đường bộ đều có quy trình bảo dưỡng, chỉ những công trình được quy định của pháp luật mới có quy trình bảo dưỡng.Việc bảo trì các công trình không có quy trình bảo dưỡng được thực hiện như sau: Cơ quan quản lý đường bộ lập và trình cấp có thẩm quyền phê duyệt quy trình bảo trì các công trình đã được đưa vào sử dụng, khảo sát, đánh giá chất lượng công trình, nếu có nhu cầu sửa chữa thực hiện công việc bảo trì theo quy định của pháp luật. Bên cạnh đó doanh nghiệp đầu tư xây dựng và quản lý khai thác công trình đường bộ, chủ sở hữu công trình đường bộ chuyên dùng thực hiện các công việc theo quy định do mình quản lý.

      Thực hiện bảo trì đối với công trình đường bộ đang khai thác nhưng chưa có quy trình bảo trì được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 22 Thông tư 52/2013/TT-BGTVT quy định về quản lý và bảo trì công trình đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành như sau:

      a) Lập, trình cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 8 của Thông tư này phê duyệt kế hoạch xây dựng quy trình bảo trì đối với các công trình đường bộ đã đưa vào khai thác nhưng chưa có quy trình bảo trì theo quy định tại khoản 2 Điều 6 của Thông tư này;

      b) Khảo sát, kiểm tra và đánh giá chất lượng hiện trạng công trình đường bộ;

      c) Tổ chức lập quy trình bảo trì, trình cơ quan có thẩm quyền quy định, tại Điều 8 của Thông tư này để thẩm định, phê duyệt quy trình bảo trì;

      d) Trong thời hạn chưa ban hành quy trình bảo trì, cơ quan quản lý đường bộ, nhà thầu bảo trì công trình đường bộ thực hiện bảo trì công trình theo quy định của Nghị định số 114/2010/NĐ-CP và quy định của Thông tư này.

      Trên đây là nội dung câu trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về thực hiện bảo trì đối với công trình đường bộ đang khai thác nhưng chưa có quy trình bảo trì. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tham khảo thêm tại Thông tư 52/2013/TT-BGTVT

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn