Trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cửa hàng xăng dầu trên mặt nước được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/03/2018

Trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cửa hàng xăng dầu trên mặt nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thùy hiện đang sống và làm việc tại Tiền Giang. Tôi hiện đang tìm hiểu về cửa hàng xăng dầu trên mặt nước. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cửa hàng xăng dầu trên mặt nước được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cửa hàng xăng dầu trên mặt nước được quy định tại Điều 11 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về yêu cầu thiết kế cửa hàng xăng dầu trên mặt nước ban hành kèm theo Thông tư 47/2015/TT-BCT do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành, theo đó:

      1. Tại cửa hàng xăng dầu phải niêm yết nội quy phòng cháy chữa cháy ở các vị trí dễ thấy, có biển cấm lửa, cấm hút thuốc, cấm sử dụng điện thoại di động và hiệu lệnh báo cháy.

      2. Cửa hàng xăng dầu phải được trang bị đủ số lượng phương tiện chữa cháy phù hợp để chữa cháy theo quy định tại Quy chuẩn này.

      3. Căn cứ vào tính chất nguy hiểm cháy của các chất, vật liệu trong từng hạng mục của cửa hàng xăng dầu để bố trí phương tiện chữa cháy phù hợp.

      4. Phải trang bị và bố trí phương tiện, chữa cháy ban đầu tại các vị trí sau đây của cửa hàng:

      a) Cột bơm xăng dầu;

      b) Vị trí nhập xăng dầu vào bể;

      c) Máy phát điện.

      5. Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu được quy định trong Bảng 4 và 5 như sau.

      a) Đối với cửa hàng xăng dầu xây cố định, số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu được quy định chi tiết tại Bảng 4.

      Bảng 4 - Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu

      Tên hạng mục cửa hàng

      Bình bột
      (cái)

      Chăn sợi
      (cái)

      ≥ 25 kg

      ≥ 4 kg

      1. Cụm bể chứa cửa hàng cấp 1, 2

      2

      2

      4

      2. Cụm bể chứa cửa hàng cấp 3

      1

      2

      2

      3. Cột bơm xăng dầu và vị trí nhập xăng dầu vào bể chứa

      -

      2

      1

      4. Nơi bán dầu nhờn và sản phẩm khác (nếu có)

      -

      1 (1)

      1

      5. Phòng giao dịch bán hàng (nếu có)

      -

      1 (1)

      -

      6. Phòng bảo vệ (nếu có)

      -

      1 (1)

      -

      7. Máy phát điện, trạm biến áp (nếu có)

      1

      2

      -

      - Tùy điều kiện cụ thể của cửa hàng mà có thể thay thế bình bột chữa cháy bằng bình bọt, khí CO2 có tính năng chữa cháy tương đương;

      - Số lượng bình chữa cháy trong ngoặc đơn ( ) là số lượng bình dự trữ. Bình dự trữ được bố trí thành một cụm riêng bên trong cửa hàng;

      - Tại cửa hàng phải bố trí phương tiện chứa nước phù hợp để thấm ướt chăn sợi chữa cháy khi dùng.

      b) Đối với xà lan, tàu vỏ thép và phương tiện nổi khác, số lượng các phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu được quy định chi tiết tại Bảng 5.

      Bảng 5 - Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu

      Dung tích xăng dầu của cửa hàng (m3)

      Bình bột (cái)

      Bình khí CO2
      5kg/bình

      Chăn sợi
      (cái)

      ≥ 25 kg

      ≥ 8 kg

      100 đến 2000

      2

      4

      1

      4

      16 đến dưới 100

      1

      3

      1

      3

      <16

      0

      2

      0

      2

      Tùy điều kiện cụ thể của cửa hàng mà có thể thay thế bình bột chữa cháy bằng bình bọt, bình khí CO2 có tính năng chữa cháy tương đương. Ngoài ra cần trang bị thêm các phao quây chống cháy lan hoặc trang bị hệ thống chữa cháy cố định bằng bột, bọt đảm bảo đủ số lượng để có thể tự chữa cháy khi có sự cố xảy ra.

      7. Bố trí phương tiện dụng cụ chữa cháy phải đảm bảo:

      a) Dễ thấy;

      b) Dễ lấy để sử dụng;

      c) Không cản trở lối thoát nạn, lối đi và các hoạt động khác;

      d) Tránh mưa, nắng và sự phá hủy môi trường.

      8. Chỉ được phép bố trí các phương tiện, dụng cụ chữa cháy đảm bảo chất lượng, còn niên hạn sử dụng.

      9. Trong phạm vi cửa hàng được phép bố trí phương tiện, dụng cụ chứa cháy rải rác theo từng vị trí hoặc nếu có thể bố trí theo từng cụm tùy thuộc mức độ nguy hiểm cháy, nổ và diện tích mặt bằng cần bảo vệ, nếu bố trí theo từng cụm thì phải bố trí ít nhất 2 cụm.

      Trên đây là tư vấn về trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cửa hàng xăng dầu trên mặt nước. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 47/2015/TT-BCT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phòng cháy chữa cháy
    Cửa hàng xăng dầu
    Kinh doanh xăng dầu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn