Trung tâm kiến trúc có được cấp CCHN kiến trúc không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em có tham gia khóa học tại Trung Tâm Đào Tạo Kiến Trúc DORIC ở quận 10, TP.HCM thì trung tâm này có cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc cho em không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trung tâm kiến trúc có được cấp CCHN kiến trúc không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 27 Luật Kiến trúc 2019 quy định về thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc như sau:

      - Cơ quan chuyên môn về kiến trúc thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền cấp, gia hạn, thu hồi, cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

      - Chứng chỉ hành nghề kiến trúc có thời hạn 10 năm và có giá trị sử dụng trong phạm vi cả nước.

      Như vậy, cơ quan chuyên môn về kiến trúc thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền cấp CCHN kiến trúc. Trung tâm đào tạo kiến trúc mà bạn đang theo học không có thẩm quyền cấp CCHN kiến trúc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn