Trường hợp nào chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị phải có giấy phép?

Ngày hỏi:21/01/2019

Xin chào, tôi đang sống tại Hà Nội, tôi đang tìm hiểu các quy định về quản lý cây xanh đô thị, tôi có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp. Anh chị cho tôi hỏi những trường hợp nào chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị phải có giấy phép?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 14 Nghị định 64/2010/NĐ-CP quy định về chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị như sau:

      Điều kiện chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị:

      - Cây đã chết, đã bị đổ gãy hoặc có nguy cơ gãy đổ gây nguy hiểm;

      - Cây xanh bị bệnh hoặc đến tuổi già cỗi không đảm bảo an toàn;

      - Cây xanh trong các khu vực thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình.

      Các trường hợp chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị phải có giấy phép:

      - Cây xanh thuộc danh mục cây bảo tồn;

      - Cây bóng mát trên đường phố;

      - Cây bóng mát; cây bảo tồn; cây đã được đánh số, treo biển trong công viên, vườn hoa, các khu vực công cộng và các khu vực thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình;

      - Cây bóng mát có chiều cao từ 10 m trở lên; cây bảo tồn trong khuôn viên của các tổ chức, cá nhân.

      Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị bao gồm:

      - Đơn đề nghị nêu rõ vị trí chặt hạ, dịch chuyển; kích thước, loại cây và lý do cần chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị;

      - Sơ đồ vị trí cây xanh đô thị cần chặt hạ, dịch chuyển;

      - Ảnh chụp hiện trạng cây xanh đô thị cần chặt hạ, dịch chuyển.

      Trên đây là quy định về điều kiện và các trường hợp chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị phải có giấy phép.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn