Về tiêu chuẩn áp dụng kết luận cường độ bê tông đạt mác thiết kế

Ngày hỏi:26/07/2011
Hiện chúng tôi nhận được một kết quả thử nghiệm bê tông của một phòng thí nghiệm trong đó phận kết luận của họ có ghi "Kết luận: Theo TCVN 6025:1995, bê tông đạt yêu cầu". Theo tôi hiểu khi kết luận thì phải áp dụng tiêu chuẩn TCVN 4453:1995 - Kết cấu bê tông và bê tông cốt thép toàn khối - Quy phạm thi công và nghiệm thu. Trong đó tiêu chuẩn TCVN 6025:1995-Bê tông - Phân mác theo cường độ chịu nén, tiêu chuẩn này chỉ dùng để phân loại mác thôi. Xin hỏi Bộ Xây dựng là áp dụng tiêu chuẩn nào thì đúng cho trường hợp nêu trên?

    Nội dung này được Vụ Khoa học công nghệ và môi trường tư vấn như sau:

    • 1. Phòng thí nghiệm chuyên ngành xây dựng (LAS-XD) khi cung cấp kết quả thí nghiệm chỉ được ghi các thông tin về:

      - Mẫu thử;

      - Tiêu chuẩn phương pháp thử, tên thiết bị;

      - Kết quả thí nghiệm.

      Phiếu cung cấp kết quả thí nghiệm không được đưa ra kết luận thay cho Hội đồng nghiệm thu của chủ đầu tư (Điều 18, Quy chế công nhận và quản lý hoạt động của phòng thí nghiệm chuyên ngành XD, Ban hành theo QĐ 11/2008/BXD ngày 01/7/2008).

      2. Khi nghiệm thu công tác BT, cần căn cứ vào tiêu chuẩn kỹ thuật đã được chủ đầu tư chấp thuận trong dự án.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Xây dựng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn