Việc quản lý bảo trì các công trình được pháp luật quy định như thế nào?

Ngày hỏi:22/06/2017

Việc quản lý, bảo trì các công trình được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Minh Thúy hiện dang làm việc trong Ban quản lý dự án củamột công ty viễn thông, tôi có một thắc mắc muốn hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật như sau, việc quản lý, bảo trì công trình đường bộ được pháp luật quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ các bạn, chân thành cảm ơn!

Minh Thúy (minhthuy***@gmail.com)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc quản lý, bảo trì các công trình đường bộ được quy định tại Khoản 5 Điều 3 Thông tư 52/2013/TT-BGTVT quy định về quản lý và bảo trì công trình đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành như sau:

      Việc quản lý, bảo trì các công trình dưới đây được thực hiện theo quy định của Thông tư này và quy định của pháp luật khác có liên quan, cụ thể:

      a) Đối với công trình dân dụng, công trình hạ tầng kỹ thuật đô thị: thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo trì công trình dân dụng, công trình công nghiệp vật liệu xây dựng và công trình hạ tầng kỹ thuật đô thị;

      b) Đối với công trình cấp điện, đèn chiếu sáng, đèn tín hiệu giao thông: thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo trì loại công trình, thiết bị đó; công tác quản lý, trồng và chăm sóc cây xanh, thảm cỏ thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan;

      c) Đối với thiết bị lắp đặt vào công trình: thực hiện theo hướng dẫn của nhà sản xuất, cung cấp thiết bị và quy định của pháp luật có liên quan;

      d) Đối với công trình chống va trôi, chỉnh trị dòng chảy và các công trình có liên quan đến chuyên ngành đường thủy nội địa, thủy lợi và các công trình khác: thực hiện theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

      Việc bảo trì các công trình giao thông đường bộ là công việc thường xuyên của các nhà thầu, bảo trì các công trình khác nhau thì yêu cầu kỹ thuật trong quá trình bảo trì, và yêu cầu về chất lượng sau khi bảo trì cũng khác nhau. Có các công trình như, công trình dân dụng, công trình hạ tầng kỹ thuật đô thị, công trình cấp điện, đèn chiếu sáng, đèn tín hiệu giao thông, việc lắp đặt các thiết bị vào công trình phải được thực hiện theo quy chuẩn của nhà sản xuất, và phải phù hợp với các chuyên ngành liên quan

      Trên đây là nội dung câu trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về nội dung về việc quản lý, bảo trì các công trình đường bộ. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tham khảo thêm tại Thông tư 52/2013/TT-BGTVT

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn