Xây bao nhiêu tầng được xem là nhà chung cư?

Ngày hỏi:25/05/2021

Theo quy định pháp luật về nhà ở thì khi xây bao nhiêu tầng được xem là nhà chung cư?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xây bao nhiêu tầng được xem là nhà chung cư?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 quy định như sau:

      Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

      Như vậy, việc xây nhà có từ 2 tầng trở lên và đáp ứng các tiêu chí trên được xem là nhà chung cư theo pháp luật về nhà ở.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn