Xây dựng không phép bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:09/02/2017

Xây dựng không phép bị xử lý như thế nào? Xây dựng nhà không phép trên chợ xã thì hình thức xử phạt như thế nào? Cụ thể như sau: Từ trước khi tôi đến nhận công tác tại xã thì tôi thấy ở giữa chợ xã có 1 ngôi nhà. Qua tìm hiểu về nguồn gốc ngôi nhà thì được biết ngôi nhà đó của 1 hộ kinh doanh khí xây dựng ngôi nhà đó có qua xã để xin phép xây dựng nhưng chỉ được đồng ý bằng lời nói mà không có bất kì 1 giấy tờ nào về việc đồng ý này. Đến bây giờ khi xã cần diện tích trên (Diện tích hộ gia đình đã làm nhà) để xây dựng ki-ốt theo quy hoạch của xã thì hộ gia đình trên không chịu tháo dỡ và di chuyển. Còn đặt điều kiện với xã muốn hộ gia đình di chuyển thì phải bồi thường tiền xây dựng ngôi nhà thì mới chịu di chuyển. Xin hỏi trường hợp này cần giải quyết như thế nào? Cụ thể từng bước? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thông tin về thời điểm xảy ra vụ việc không được cung cấp nên các quy định của pháp luật hiện hành sẽ được áp dụng để giải quyết trong trường hợp này.

    Trước tiên, ngôi nhà được xây dựng trên diện tích đất chợ tại địa phương và không có Giấy phép xây dựng nhưng hành vi này sẽ không vi phạm pháp luật nếu thuộc một trong các trường hợp được miễn Giấy phép xây dựng được quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 như sau:

    “2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

    a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

    b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

    c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

    d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

    đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

    e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

    h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

    i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

    k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;

    l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ”

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử lý hành vi xây dựng không phép. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Xây dựng 2014 để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn