Xây nhà tại thành phố phải xin giấy phép xây dựng không?

Ngày hỏi:03/08/2019

Vợ chồng tôi mới mua được 01 mảnh đất ở Thành phố Vinh, dự định xây nhà vào tháng 12/2019. Nhưng không biết có phải xin giấy phép xây dựng không? Nếu có thì hồ sơ xin giấy phép gồm những gì? Mong nhận được sự phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xây nhà tại thành phố phải xin giấy phép xây dựng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định các đối tượng phải xin giấy phép xây dựng thì trường hợp của bạn định xây nhà riêng lẻ tại thành phố Vinh (khu vực đô thị) bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng (Cụ thể trước tháng 12/2019).

      Hồ sơ xin giấy phép xây dựng quy định cụ thể tại Điều 93 Luật xây dựng 2014, cụ thể các giấy tờ như sau:

      - Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;

      - Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử - văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;

      - Thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 79 của Luật này;

      - Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 95, Điều 96 và Điều 97 của Luật này.

      Như vậy, khi tiến hành xây nhà tại Thành phố Vinh thì vợ chồng bạn bắt buộc xin giấy phép xây dựng. Hồ sơ xin giấy phép xây dựng thực hiện như trên.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xin Giấy phép xây dựng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn