Xin cấp CCHN Thiết kế xây dựng công trình Cơ điện

Ngày hỏi:12/09/2013
Tôi tốt nghiệp Đai hoc sư phạm Kỹ thuật TP.HCM năm 2005, chuyên ngành Cơ khí chế tạo máy. Tôi làm viêc cho 1 công ty tại Nhật Bản được 6 năm ở vị trí kỹ sư thiết kế Cơ khí. Nay tôi về Việt Nam muốn xin cấp CCHN Thiết kế xây dựng công trình Cơ điện thì có đươc không? Về Bản khai kinh nghiệm công tác chuyên môn có phần xác nhận của Công ty , tôi có cần phải làm bản tiếng Nhật rồi dịch ra tiêng Việt + công chứng không? Xin được hướng dẫn! Người gửi: Nguyễn Vương Triết

    Nội dung này được Sở Xây Dựng Thành Phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Chào bạn Nguyễn Vương Triết,
      Qua câu hỏi của bạn, Sở Xây dựng trả lời như sau:
      Đối với chứng chỉ hành nghề Kỹ sư hoạt động xây dựng (lĩnh vực cơ điện xây dựng công trình), cần phải đáp ứng các quy định về chuyên ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực đăng ký, thời gian kinh nghiệm, công trình kinh nghiệm theo quy định tại Điều 4, khoản 3 Điều 6, khoản 2 Điều 11 – Thông tư số 12/2009/TT-BXD ngày 24/06/2009 của Bộ Xây dựng về việc hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng. Do đó, chuyên ngành của bạn là Cơ khí chế tạo máy phù hợp để xem xét cấp chứng chỉ lĩnh vực đăng ký cấp chứng chỉ hành nghề kỹ sư lĩnh vực thiết kế cơ điện công trình xây dựng.
      Sau khi nhận đầy đủ thành phần hồ sơ hợp lệ, bộ phận chuyên môn lĩnh vực chứng chỉ hành nghề (Sở Xây dựng) sẽ tổng hợp trình “Hội đồng tư vấn nghiên cứu và xem xét hồ sơ” theo quy định tại khoản 2, Điều 8 – Thông tư số 12/2009/TT-BXD để xem xét tính hợp lệ về lĩnh vực đăng ký của bạn trước khi cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng theo quy định.
      Lưu ý: Hồ sơ đăng ký phải được sử dụng ngôn ngữ Việt Nam theo quy định.


    Nguồn:

    SỞ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn