Yêu cầu chung về an toàn lao động khi thi công cầu treo dân sinh

Ngày hỏi:13/12/2018

Sau khi được cấp kinh phí thì hiện tại xã tôi đang được xây dựng cầu treo dân sinh. Bên cạnh những công nhân xây dựng công trình. Thì còn có một số người dân trong vùng được thuê làm việc hàng ngày. Liên quan đến việc đảm bảo yêu cầu về an toàn khi thi công. Có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi. Cụ thể: Yêu cầu chung về an toàn lao động khi thi công cầu treo dân sinh được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu chung về an toàn lao động khi thi công cầu treo dân sinh quy định tại Khoản 6 Điều 26 Thông tư 11/2014/TT-BGTVT hướng dẫn công tác thiết kế, thi công và nghiệm thụ cầu treo dân sinh do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, cụ thể như sau:

      - Các đơn vị thực hiện công việc chế tạo và lắp dựng các cấu kiện phải chấp hành đầy đủ yêu cầu kỹ thuật an toàn lao động theo quy định của Tiêu chuẩn TCVN 8747:2012 và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

      - Trên mỗi khu vực sản xuất và vị trí làm việc phải có bản chỉ dẫn về quy tắc an toàn bắt buộc mọi người chấp hành.

      - Trong xưởng sản xuất phải bố trí đèn chiếu sáng, quạt thông gió đảm bảo vệ sinh công nghiệp.

      - Không được tiến hành công việc cắt hàn và sơn cùng trong một xưởng hoặc bố trí sát nhau để tránh cháy nổ. Thực hiện an toàn phòng chống cháy nổ theo các Tiêu chuẩn TCVN 3254-86, TCVN 3255-86.

      - Mọi công nhân đều phải được trang bị bảo hộ lao động đầy đủ khi làm việc.

      - Khi làm việc trên sông mọi công nhân phải mặc áo phao.

      - Khi cầu lắp hàng nặng phải có người tín hiệu phối hợp nhịp nhàng.

      - Phải có bộ phận chuyên kiểm tra về công tác an toàn.

      - Trong các tổ thi công phải có các an toàn viên đeo băng đỏ trong ca làm việc luôn nhắc nhở mọi người mỗi khi có tình huống có khả năng mất an toàn xảy ra.

      - Phải có biện pháp an toàn khi làm việc trên cao, đề phòng ngã.

      - Phải có biện pháp an toàn trong khâu bố trí mạng điện thi công.

      - Phải có phương tiện, thiết bị cứu hộ dưới nước khi thi công các hạng mục trên sông.

      - Không được thi công lắp dựng trong mùa mưa bão, phải có biện pháp tăng cường ổn định khi có gió cấp 5 trở lên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầu treo dân sinh
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn