Yêu cầu chung về cáp chủ trong thiết kế, thi công cầu treo dân sinh

Ngày hỏi:13/12/2018

Tôi hiện đang làm việc tại một công ty xây dựng. Công ty tôi sẽ tiến hành việc thi công cầu treo dân sinh. Để đảm bảo kỹ thuật trong việc thi công. Tôi có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể: Yêu cầu chung về cáp chủ trong thiết kế, thi công cầu treo dân sinh được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu chung về cáp chủ trong thiết kế, thi công cầu treo dân sinh quy định tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư 11/2014/TT-BGTVT hướng dẫn công tác thiết kế, thi công và nghiệm thụ cầu treo dân sinh do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, cụ thể như sau:

      - Cáp chủ và phụ kiện được thiết kế theo Tiêu chuẩn 22TCN 272-05.

      - Phải có biện pháp bảo đảm chống ăn mòn cho cáp thép trong suốt tuổi thọ thiết kế của cầu. Nếu dùng sơ đồ cầu có cáp chủ liên kết trực tiếp với hệ mặt cầu tại vị trí giữa nhịp thì cần tăng cường biện pháp chống ăn mòn cho cáp chủ tại đó.

      - Cáp chủ được tạo bằng cáp xoắn trần lõi cứng hoặc cáp xoắn kín lõi cứng.

      - Các bó cáp trong hệ cáp chủ của cầu treo dân sinh nên đặt song song nhau.

      - Hệ số sức kháng của cáp chủ lấy bằng 0,6 đối với các tính duyệt trạng thái giới hạn cường độ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầu treo dân sinh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn