Yêu cầu đối với tổ chức, cá nhân nhập khẩu vật liệu xây dựng

Ngày hỏi:12/09/2016

Yêu cầu đối với tổ chức, cá nhân nhập khẩu vật liệu xây dựng là gì? Chào anh chị Thư Ký Luật! Vì sắp tới tôi sẽ mở một cửa hàng kinh doanh vật liệu xây dựng trong đó có một số nguyên vật liệu tôi dự định sẽ nhập từ Trung Quốc về để kinh doanh. Cho nên có tìm hiểu chút ít về pháp luật. Mong anh chị tư vấn cho tôi được rõ yêu cầu đối với tổ chức, cá nhân nhập khẩu vật liệu xây dựng được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của anh chị! E-mail: tminhtam***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Nghị định 24a/2016/NĐ-CP thì yêu cầu đối với tổ chức, cá nhân nhập khẩu vật liệu xây dựng bao gồm:

      - Chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm, hàng hóa vật liệu xây dựng nhập khẩu;

      - Tổ chức và kiểm soát quá trình vận chuyển, lưu giữ, bảo quản để duy trì chất lượng sản phẩm và yêu cầu về bảo vệ môi trường;

      - Chịu trách nhiệm việc tái xuất vật liệu xây dựng nhập khẩu không phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn công bố áp dụng;

      - Vật liệu xây dựng nhập khẩu không đảm bảo quy chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn công bố áp dụng nhưng không tái xuất được và không tái chế được, nhà nhập khẩu phải thực hiện tiêu hủy trong thời hạn quy định, chịu toàn bộ chi phí cho việc tiêu hủy và có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho các bên liên quan;

      - Cung cấp đầy đủ thông tin, tài liệu về chất lượng, các Điều kiện phải thực hiện khi vận chuyển, lưu giữ, bảo quản sản phẩm vật liệu xây dựng cho người kinh doanh và người sử dụng;

      - Tuân thủ các quy định về thanh tra, kiểm tra, chế độ báo cáo định kỳ hoặc đột xuất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Yêu cầu đối với tổ chức, cá nhân nhập khẩu vật liệu xây dựng được quy định tại Khoản 2 Điều 36 Nghị định 24a/2016/NĐ-CP về quản lý vật liệu xây dựng. Nếu bạn cần tìm hiểu pháp luật về lĩnh vực này bạn có thể xen văn bản trên để được rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn