02 điều kiện đủ để hàng hóa hưởng ưu đãi thuế quan

Ngày hỏi:09/08/2019

Hàng hóa được hưởng ưu đãi thuế quan ngoài khi đáp ứng các điều kiện tại Điều 3 Thông tư 12/2019/TT-BCT thì hàng hóa còn phải đáp ứng các điều kiện gì nữa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 11 Thông tư 12/2019/TT-BCT (Có hiệu lực ngày 12/9/2019) quy định các điều kiện hàng hóa được hưởng ưu đãi thuế quan, cụ thể như sau:

      "Hàng hóa được hưởng ưu đãi thuế quan nếu đáp ứng đầy đủ những quy định tại Thông tư này và phải được vận chuyển trực tiếp từ Nước thành viên xuất khẩu tới Nước thành viên nhập khẩu."

      Như vậy, ngoài điều kiện quy định tại Điều 3 Thông tư 12/2019/TT-BCT thì hàng hóa đó mới được hưởng ưu đãi thuế quan khi hàng hóa đó phải được vận chuyển trực tiếp từ Nước thành viên xuất khẩu tới Nước thành viên nhập khẩu.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn