Cá nhân có được nhập khẩu kiếm dùng để trưng bày tại nhà?

Ngày hỏi:07/12/2015

Hiện tại em có đặt mua bộ kiếm dùng để trưng bày ở nhà từ website Aliexpress và có giấy báo EMS đến làm thủ tục xin giấy phép nhập khẩu. Vậy em có làm thủ tục nhập khẩu với mặt hàng này thì được không?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • Căn cứ khoản 4 Điều 3 Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ số 16/2011/UBTVQH12 ngày 30/06/2011 của Ủy ban thường vụ Quốc hội thì: “Vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ.”

    Căn cứ Điều 14 Nghị định 25/2012/NĐ-CP ngày 05/04/2012 của Chính phủ ban hành Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ quy định: “Sở hữu vũ khí thô sơ của cá nhân

    Cá nhân chỉ được sở hữu vũ khí thô sơ là hiện vật để trưng bày, triển lãm, đồ gia bảo hoặc được gia truyền theo phong tục, tập quán của đồng bào các dân tộc.”

    Căn cứ Điều 13 Nghị định 25/2012/NĐ-CP ngày 05/04/2012 của Chính phủ quy định Đối tượng được trang bị vũ khí thô sơ thì không có trường hợp của cá nhân.

    Căn cứ điểm 1 phần II Phụ lục I danh mục hàng hoá cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu Ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ thì mặt hàng Vũ khí thuộc diện cấm nhập khẩu.

    Do đó, theo quy định hiện hành thì trường hợp Cá nhân muốn nhập khẩu mặt hàng Kiếm về để trưng bày, trang trí trong nhà là không thuộc đối tượng được phép nhập khẩu mặt hàng này.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn