Các yếu tố nào không cần xác định xuất xứ khi xác định xuất xứ của hàng hóa?

Ngày hỏi:09/08/2019

Bộ Công thương vừa ban hành thông tư mới. Vậy, khi xác định xuất xứ hàng hóa thì không cần xác định xuất xứ của các yếu tố trung gian nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 15 Thông tư 12/2019/TT-BCT (Có hiệu lực ngày 12/9/2019) quy định khi xác định xuất xứ hàng hóa không cần xác định xuất xứ các yêu tố sau:

      - Nhiên liệu, năng lượng, chất xúc tác và dung môi.

      - Trang thiết bị, máy móc và vật tư dùng để thử nghiệm hoặc kiểm tra hàng hóa.

      - Găng tay, kính, giày dép, quần áo, vật tư và trang thiết bị bảo hộ lao động.

      - Dụng cụ, khuôn rập và khuôn đúc.

      - Phụ tùng và vật liệu dùng để bảo dưỡng thiết bị và nhà xưởng.

      - Dầu, mỡ bôi trơn, hợp chất và các nguyên liệu khác được sử dụng trong quá trình sản xuất hoặc được sử dụng để vận hành thiết bị và nhà xưởng.

      - Bất kỳ nguyên liệu nào khác không cấu thành nên sản phẩm nhưng việc sử dụng chúng trong quá trình sản xuất phải được chứng minh là cần thiết để sản xuất ra sản phẩm đó.

      Trên đây là các yếu tố không cần xác định xuất xứ khi xác định xuất xứ hàng hóa.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn