Có được nhập khẩu nhụy hoa nghệ tây không?

Ngày hỏi:04/11/2019

Trên thị trường đang truyền tai nhau về công dụng của nhụy hoa nghệ tây nhập khẩu từ Iran. Vậy cho hỏi theo quy định hiện hành thì mặt hàng này có được nhập khẩu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Phụ lục Nghị định 69/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Quản lý ngoại thương thì mặt hàng nhụy hoa nghệ tây không thuộc trường hợp cấm nhập khẩu hay nhập khẩu có điều kiện.

      Hồ sơ thủ tục hải quan sẽ thực hiện theo quy định tại Điều 16 và Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung Thông tư 39/2018/TT-BTC).

      Vì vậy, có thể khẳng định mặt hàng nhụy hoa nghệ tây từ Iran được phép nhập khẩu, tuy nhiên việc nhập khẩu phải tuân thủ quy định về thủ tục hải quan.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn