Để hưởng ưu đãi theo GSP có bắt buộc phải đăng ký mã rex không?

Ngày hỏi:02/06/2020

Em đang tìm hiểu về mã Rex - chứng nhận xuất xứ hàng hóa để nhận được ưu đãi về thuế của EU. Vậy cho em hỏi: Để hưởng ưu đãi theo GSP có bắt buộc phải đăng ký mã rex không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Để hưởng ưu đãi theo GSP có bắt buộc phải đăng ký mã rex không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 3 và Điều 4 Thông tư 38/2018/TT-BTC thì:

      - Chứng nhận xuất xứ hàng hóa theo GSP là việc thương nhân khai báo và cam kết về xuất xứ hàng hóa đối với hàng hóa xuất khẩu đi Liên minh châu Âu, Na Uy, Thụy Sỹ và Thổ Nhĩ Kỳ.

      - Và Mã số REX là mã số chứng nhận thương nhân đăng ký để thực hiện chứng nhận xuất xứ hàng hóa theo GSP.

      - Thương nhân muốn được hưởng ưu đãi thuế quan khi xuất khẩu sang Liên minh châu Âu, Na Uy, Thụy Sỹ và Thổ Nhĩ Kỳ phải đăng ký mã số REX tại tổ chức tiếp nhận đăng ký mã số REX và phát hành chứng từ chứng nhận xuất xứ theo quy định GSP.

      Như vậy, để hưởng ưu đãi theo GSP có bắt buộc thương nhân phải đăng ký mã REX.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn