Điều kiện áp dụng thuế chống bán phá giá được quy định thế nào?

Ngày hỏi:17/10/2016

Điều kiện áp dụng thuế chống bán phá giá được quy định thế nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi đang có một vài thắc mắc liên quan đến lĩnh vực thuế, phí và lệ phí mong được các anh chị giải đáp giúp. Anh chị cho tôi hỏi: Điều kiện áp dụng thuế chống bán phá giá được quy định thế nào? Rất mong mong nhận được câu trả lời từ phía các anh chị! Tôi xin chân thành cám ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016 thì điều kiện áp dụng thuế chống bán phá giá:

      - Hàng hóa nhập khẩu bán phá giá tại Việt Nam và biên độ bán phá giá phải được xác định cụ thể;

      - Việc bán phá giá hàng hóa là nguyên nhân gây ra hoặc đe dọa gây ra thiệt hại đáng kể cho ngành sản xuất trong nước hoặc ngăn cản sự hình thành của ngành sản xuất trong nước.

      Điều kiện áp dụng thuế chống bán phá giá được quy định tại Khoản 1 Điều 12 Luật thuế xuất, nhập khẩu 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn