Điều kiện để điều chỉnh cộng trong việc xác định trịnh giá hải quan là gì?

Ngày hỏi:24/08/2016

Điều kiện để điều chỉnh cộng trong việc xác định trịnh giá hải quan là gì? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi đang trong quá trình làm đề tài khoa học về hoạt động hải quan và mua bán hàng hóa quốc tế. Có một thắc mắc pháp lý mong được các anh chị giải đáp để tôi hoàn thành đề tài. Quý anh chị cho tôi hỏi: Điều kiện để điều chỉnh cộng trong việc xác định trịnh giá hải quan là gì? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị. Tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Thông tư 39/2015/TT-BTC thì việc điều chỉnh cộng nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

      a) Do người mua thanh toán và chưa được tính trong trị giá thực tế đã thanh toán hay sẽ phải thanh toán;

      b) Phải liên quan đến hàng hóa nhập khẩu;

      c) Có số liệu khách quan, định lượng được, phù hợp với các chứng từ có liên quan.

      Trường hợp lô hàng nhập khẩu có các khoản điều chỉnh cộng nhưng không có các số liệu khách quan, định lượng được để xác định trị giá hải quan thì không xác định theo phương pháp trị giá giao dịch và phải chuyển sang phương pháp tiếp theo.

      Điều kiện để điều chỉnh cộng trong việc xác định trịnh giá hải quan được quy định tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/2015/TT-BTC quy định về trị giá hải quan đối với hàng xuất khẩu, nhập khẩu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trị giá hải quan
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn