Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng có hiệu lực bao lâu?

Ngày hỏi:08/03/2019

Tôi đang tìm hiểu về một số vấn đề liên quan đến việc nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng có hiệu lực bao lâu? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sản phẩm an toàn thông tin mạng được hiểu là phần cứng, phần mềm có chức năng bảo vệ thông tin, hệ thống thông tin. Theo đó, khi nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng thuộc Danh mục sản phẩm an toàn thông tin mạng nhập khẩu theo giấy phép do Chính phủ quy định, doanh nghiệp phải có Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

      Cùng với đó, tại Điều 4 Thông tư 13/2018/TT-BTTTT quy định về danh mục sản phẩm an toàn thông tin mạng nhập khẩu theo giấy phép và trình tự, thủ tục, hồ sơ cấp Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng do Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành có quy định về thời hạn hiệu lực của Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng như sau:

      Thời hạn hiệu lực của Giấy phép nhập khẩu là 02 (hai) năm hoặc bằng thời hạn hiệu lực của Giấy phép kinh doanh sản phẩm, dịch vụ an toàn thông tin mạng của doanh nghiệp trong trường hợp thời hạn hiệu lực của Giấy phép kinh doanh sản phẩm, dịch vụ an toàn thông tin mạng còn ít hơn 02 (hai) năm.

      Trên đây là nội dung giải đáp về thời hạn hiệu lực của Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn