Hồ sơ nhập khẩu máy in đã qua sử dụng (cũ)

Ngày hỏi:20/08/2019

Chúng tôi là công ty TNHH, có vốn đầu tư nước ngoài 100%, Giấy phép đăng ký kinh doanh tại Long An, đồng thời giấy chứng nhận đầu tư có cho phép thực hiện quyền nhập khẩu các mặt hàng có mã HS: 8443 (Các loại máy in...). Hiện tại chúng tôi dự định nhập khẩu mặt hàng máy in Flexo cũ đã qua sử dụng (2017) dùng trong sản xuất, để in ấn nhãn vải. Vậy mặt hàng máy in Flexo cũ đã qua sử dụng có được phép nhập khẩu không? và nếu được phép nhập, xin quý cơ quan cung cấp cho chúng tôi quy trình chứng từ cần thiết để được phép nhập khẩu máy in.

Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ nhập khẩu máy in đã qua sử dụng (cũ)
      (ảnh minh họa)
    • Theo Mục I.1 của Phụ lục 01 Thông tư 22/2018/TT-BTTTT ghi nhận máy in flexo được phép nhập khẩu tuy nhiên không phân biệt tuổi thọ của loại máy này.

      Như vậy, máy in flexo đã qua sử dụng vẫn có thể nhập khẩu vào Việt Nam.

      Ngoài ra, khi nhập khẩu máy in flexo đã qua sử dụng này cần chuẩn bị hồ sơ sau:

      Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 27 Nghị định 60/2014/NĐ-CP quy định máy in sử dụng công nghệ flexo khi nhập khẩu phải có giấy phép của Bộ Thông tin và truyền thông.

      Theo đó, căn cứ Khoản 2 Điều 28 Nghị định 60/2014/NĐ-CP (Nghị định số 25/2018/NĐ-CP đã bãi bỏ một số điều) thì hồ sơ để cấp giấy phép trên gồm:

      - Đơn đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu theo mẫu quy định. (Mẫu đơn số 04 ban hành kèm theo Nghị định 25/2018/NĐ-CP)

      - Ca-ta-lô (catalogue) của từng loại thiết bị in.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn